Mẹo nhỏ: Để tìm kiếm chính xác bài viết từ Duhocnhatban.edu.vn, hãy search trên Google với cú pháp: "Từ khóa" + "Duhocnhatban". (Ví dụ: Bài Hát Tiếng Anh Duhocnhatban). Tìm kiếm ngay
9 lượt xem

Efferalgan là thuốc gì? Liều dùng an toàn của thuốc như thế nào?

Bạn đang quan tâm đến Efferalgan là thuốc gì? Liều dùng an toàn của thuốc như thế nào? phải không? Hãy cùng Duhocnhatban.edu.vn đón xem bài viết cực kỳ chuyên sâu này ngay sau đây!

XEM VIDEO Efferalgan là thuốc gì? Liều dùng an toàn của thuốc như thế nào? tại đây.

Nhiều người đã nghe đến Efferalgan nhưng chưa hiểu “Efferalgan là thuốc gì”.. Đây là một loại thuốc có thể sử dụng tại nhà. Với công dụng giảm đau, hạ sốt, thuốc có thể điều trị rất nhiều triệu chứng bệnh khác nhau. Tuy nhiên, trước khi sử dụng Efferalgan, bạn nên hiểu rõ về loại thuốc này cũng như liều dùng phù hợp để hạn chế tối đa những tác dụng phụ của thuốc.

05/10/2020 | Các loại thuốc hạ sốt và lưu ý khi sử dụng?

1. Efferalgan là thuốc gì và có công dụng như thế nào?

Thành phần biệt dược của Efferalgan chính là paracetamol. Công dụng chính của thuốc là giảm đau, hạ sốt, thường được chỉ định trong điều trị một số triệu chứng bệnh như đau đầu, đau răng, điều trị cảm cúm hay tình trạng nhức mỏi cơ.

Bạn đang xem: Efferalgan là thuốc gì

Efferalgan là thuốc gì

Efferalgan có tác dụng giảm đau, hạ sốt

Bên cạnh đó, thuốc còn có một số tác dụng đã được phê duyệt nhưng không được ghi trên nhãn thuốc. Trong một số trường hợp cần thiết để điều trị các bác sĩ có thể chỉ định bệnh nhân sử dụng loại thuốc này.

Hiện nay, thuốc Efferalgan có những dạng sau:

Dạng bột sủi Efferalgan: Hàm lượng paracetamol 500mg, 1.000mg.

Efferalgan ở dạng viên sủi

Efferalgan ở dạng viên sủi

Dạng viên đặt hậu môn: Với hàm lượng paracetamol 80mg, 150mg, 300mg.

Bên cạnh những dạng bào chế trên, một số loại Efferalgan là kết quả của sự kết hợp giữa paracetamol cùng với một số thành phần khác chẳng hạn như vitamin C, codeine để tăng hiệu quả, tác dụng của paracetamol.

2. Liều dùng an toàn của thuốc Efferalgan

Liều dùng của thuốc Efferalgan được tính theo cân nặng và thể trạng sức khỏe ở mỗi người:

XEM THÊM:  Bài dự thi báo cáo viên giỏi về nghị quyết đại hội Đảng 2021

Xem thêm: Bảng Lương trong Tiếng Anh là gì: Định Nghĩa, Ví Dụ Anh Việt

Liều dùng: 10 – 15 mg/kg/lần. Mỗi lần uống cách nhau tối thiểu 4 đến 6 giờ . Liều tối đa 3g/ ngày đối với người lớn. Không quá 80mg/kg/ngày ở trẻ em có cân nặng dưới 37 kg và 3g/ngày ở trẻ em có cân nặng trên 37 kg.

Lưu ý về cách dùng thuốc như sau:

Khoảng cách thời gian tối thiểu giữa 2 lần uống thuốc là 4 giờ. Bên cạnh đó, người bệnh còn phải dựa vào từng loại thuốc bào chế để uống thuốc một cách hợp lý, để đạt hiệu quả tốt nhất:

  • Đối với viên sủi: Bạn không uống cả viên mà cần phải hoà tan viên sủi với nước, khi thuốc đã tan hết mới được uống.

  • Đối với dạng thuốc bột: Bạn cần đổ bột thuốc vào cốc sau đó cho thêm nước và hòa cho đến khi thuốc tan vào nước mới uống.

  • Dạng thuốc đặt hậu môn: Cần vệ sinh tay sạch sẽ trước khi sử dụng, sau đó làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc.

Khi không có chỉ định của bác sĩ, không nên dùng thuốc quá 10 ngày đối với người lớn và không nên dùng thuốc quá 5 ngày đối với trẻ em. Ngoài ra, bạn cũng không nên dùng chung Efferalgan với các loại thuốc khác có chứa paracetamol vì có thể gây ra tình trạng uống thuốc quá liều.

Phải làm sao khi uống thuốc quá liều:

Một số triệu chứng khi uống thuốc quá liều như chán ăn, buồn nôn, người mệt mỏi khó chịu và ra nhiều mồ hôi, da tái,… nếu không xử lý kịp thời có thể gây tổn thương gan, thậm chí hoại tử gan và gây đe dọa đến tính mạng người bệnh.

Biểu hiện buồn nôn khi uống thuốc quá liều

Biểu hiện buồn nôn khi uống thuốc quá liều

Trong trường hợp nghi ngờ bệnh nhân có triệu chứng do uống thuốc quá liều, bạn nên đưa bệnh nhân đến cơ sở y tế gần nhất hoặc gọi đến trung tâm cấp cứu 115 để bệnh nhân được kịp thời xử lý.

XEM THÊM:  Come on là gì, những điều cần biết về come on đừng bỏ qua!

3. Tác dụng phụ của Efferalgan

Một số tác dụng phụ của thuốc Efferalgan có thể kể đến như: Tiêu chảy, đau bụng, chán ăn, nôn, buồn nôn, tăng men gan, ra nhiều mồ hôi, hạ huyết áp, sưng và đau vùng bụng trên,…

Nếu gặp phải một số tác dụng phụ nghiêm trọng hơn dưới đây, bạn hãy nhanh chóng đến gặp bác sĩ: Đi tiểu ra máu, phân có màu đen hoặc phân lẫn máu, đau vùng lưng dưới, đau hông, da phát ban, nổi mề đay hoặc ngứa, tiểu ít, môi hay trong miệng có các vết lở, loét, đốm trắng, vàng mắt, vàng da,…

Có thể bạn quan tâm: Tải mẫu giấy mời đẹp, thư mời file word 2021 miễn phí

Những người bị dị ứng với paracetamol, hay dị ứng với các thành phần của thuốc, người mắc một số bệnh về gan, người nghiện rượu,… thì không nên sử dụng thuốc. Ngoài ra, những trường hợp dưới đây cũng cần phải thận trọng khi sử dụng thuốc: bị suy thận, mắc bệnh G6PD, người bị suy dinh dưỡng kéo dài, người không dung nạp fructose,…

Trong trường hợp mang thai, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng thuốc.

4. Efferalgan có thể tương tác với những loại thuốc nào?

Không phải bất cứ loại thuốc nào cũng có thể kết hợp với nhau. Nếu kết hợp sai cách, bạn có thể phải chịu những hậu quả nghiêm trọng về sức khỏe. Efferalgan cũng vậy, nó có thể làm giảm tác dụng của một số loại thuốc điều trị mà bạn đang sử dụng hay có thể khiến tăng nguy cơ tác dụng phụ của những loại thuốc đó. Chính vì thế, bạn nên liệt kê cho bác sĩ các loại thuốc điều trị mà bạn đang sử dụng để bác sĩ có thể cân nhắc và đưa ra đơn thuốc phù hợp với bạn. Tuyệt đối không tự ý điều chỉnh lượng thuốc mà không có sự đồng ý của bác sĩ.

XEM THÊM:  Bảng lương cán bộ, công chức cấp xã năm 2021

Bạn nên liệt kê cho bác sĩ các loại thuốc điều trị mà bạn đang sử dụng

Bạn nên liệt kê cho bác sĩ các loại thuốc điều trị mà bạn đang sử dụng

Khi dùng kết hợp với Efferalgan, một số loại thuốc dưới đây có thể gây ra tương tác với thành phần paracetamol của thuốc:

Thuốc chống đông máu: Khi dùng chung loại thuốc này với Efferalgan, thành phần paracetamol của Efferalgan có thể tương tác với các coumarin, dẫn tới sự thay đổi nhẹ chỉ số INR.

Phenytoin: Kết hợp loại thuốc này với Efferalgan làm giảm hiệu quả của paracetamol, không những vậy còn làm tăng nguy cơ gây hại cho gan.

Probenecid: Kết hợp loại thuốc này với Efferalgan có thể làm giảm tác dụng của paracetamol.

Bên cạnh đó bạn cũng cần thận trọng khi kết hợp Efferalgan với các chất gây cảm ứng enzyme.

Lưu ý về cách bảo quản: Thuốc Efferalgan nên được để ở nơi khô ráo, thoáng mát, tuyệt đối tránh những nơi ẩm ướt và có ánh sáng chiếu trực tiếp. Nếu là dạng thuốc đặt hậu môn, bạn cần đặt trong tủ lạnh. Để thuốc xa tầm với của trẻ.

Hy vọng những thông tin trên đây đã giúp bạn giải đáp được thắc mắc Efferalgan là thuốc gì, cũng như hiểu rõ hơn về liều dùng thuốc an toàn và lưu ý về một số tác dụng phụ của thuốc.

Nếu còn thắc mắc về loại thuốc này cũng như những thắc mắc khác về sức khỏe, bạn có thể gọi đến Bệnh viện Đa khoa MEDLATEC theo số 1900 56 56 56 để được giải đáp.

Xem thêm: Cầu trục là gì? phân loại cầu trục

Như vậy, đến đây bài viết về Efferalgan là thuốc gì? Liều dùng an toàn của thuốc như thế nào? đã kết thúc. Chúc các bạn luôn thành công trong cuộc sống.

MỜI CÁC BẠN ĐÓN XEM nhiều bài viết hay trong: Hỏi Đáp

Thông báo chính thức: Duhocnhatban.edu.vn - Các bài viết được chúng tôi tổng hợp và biên soạn từ nhiều nguồn trên internet. Nêu chúng tôi có sử dụng hình ảnh và nội dung của các bạn mà chưa cập nhật nguồn, Xin liên hệ với chúng tôi thông qua email: info@Duhocnhatban.edu.vn để chúng tôi đc biết và cập nhật đầy đủ. Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết của chúng tôi.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.