Mẹo nhỏ: Để tìm kiếm chính xác bài viết từ Duhocnhatban.edu.vn, hãy search trên Google với cú pháp: "Từ khóa" + "Duhocnhatban". (Ví dụ: Bài Hát Tiếng Anh Duhocnhatban). Tìm kiếm ngay
15 lượt xem

Lương giáo viên năm 2022 thế nào? Có tăng không?

Theo khoản 1 Điều 66 Luật Giáo dục 2019, giáo viên là người dạy tại các cơ sở giáo dục mầm non, phổ thông, dạy trình độ sơ cấp, trung cấp, đại học…Trong đó, giáo viên tại các trường học tại Việt Nam sẽ gồm: Giáo viên là viên chức trong các trường học công lập và giáo viên ký hợp đồng lao động với các trường công lập, dân lập.

Dưới đây là chi tiết lương giáo viên năm 2022:

1. Lương giáo viên là viên chức

Mới đây, Quốc hội đã thông qua Nghị quyết số 34 năm 2021 về dự toán ngân sách Nhà nước năm 2022. Một trong những nội dung đáng chú ý nhất của Nghị quyết này là lùi thời điểm cải cách tiền lương.

Theo đó, cũng giống công chức, giáo viên là viên chức trường công sẽ không được cải cách tiền lương và vẫn áp dụng cách tính lương theo công thức:

Lương giáo viên = Hệ số x Mức lương cơ sở

Trong đó:

Hệ số lương giáo viên được quy định cụ thể tại chùm bốn Thông tư của Bộ Giáo dục và Đào tạo số 01, 02, 03 và 04 năm 2021 về giáo viên mầm non, tiểu học, trung học cơ sở (cấp hai), trung học phổ thông (cấp ba).

Mức lương cơ sở thông thường các năm đều tăng. Tuy nhiên, năm 2020 và 2021 do ảnh hưởng của dịch Covid-19 nên vẫn áp dụng theo mức lương cơ sở của từ 01/7/2019 là 1,49 triệu đồng/tháng (căn cứ Nghị định 38/2019/NĐ-CP).

XEM THÊM:  Mẫu giấy đi đường chuẩn form C06-HD, C16-HD và 04-LĐTL năm 2022

Hiện chưa có văn bản nào ban hành hoặc đề xuất về mức lương cơ sở năm 2022. Cùng với đó, tình hình dịch Covid-19 tại nước ta vẫn diễn biến vô cùng phức tạp, ảnh hưởng nặng nề đến nền kinh tế, xã hội của cả nước.

Do đó, dự đoán năm 2022 sắp tới, mức lương cơ sở cũng không tăng. Như vậy, giáo viên vẫn áp dụng mức lương cơ sở là 1,49 triệu đồng/tháng.

Dưới đây là chi tiết mức lương “cơ bản” của giáo viên (chưa tính các khoản phụ cấp và trừ các khoản đóng bảo hiểm… khác):

luong giao vien nam 2022luong giao vien nam 2022luong giao vien nam 2022luong giao vien nam 2022

2. Lương giáo viên hợp đồng

Không giống giáo viên là viên chức tại các trường công lập (ký hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập, được tuyển dụng theo vị trí việc làm), giáo viên hợp đồng là người ký hợp đồng lao động với các trường học (bao gồm cả trường công và trường tư), hưởng lương theo thỏa thuận của các bên nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Năm 2021, cũng vì ảnh hưởng của Covid-19 nên lương tối thiểu vùng không tăng. Các chuyên gia dự đoán, năm 2022, tình hình Covid-19 cũng hết sức phức tạp nên khả năng cao là mức lương tối thiểu vùng năm 2022 cũng không tăng.

Do đó, lương giáo viên hợp đồng trong năm 2022 có thể tăng hoặc không:

Sẽ được tăng lương: Nếu thỏa thuận giữa giáo viên hợp đồng và các trường học có nội dung tăng lương trong năm 2022 cho giáo viên hợp đồng. Khi đó, trong năm 2022, giáo viên sẽ được tăng lương theo mức đã thỏa thuận.

XEM THÊM:  Mục tiêu chung của chương trình giáo dục phổ thông 2018

Không được tăng lương: Nếu giáo viên hợp đồng và nhà trường thỏa thuận tăng lương theo mức lương tối thiểu vùng. Dự đoán năm 2022, không tăng mức lương tối thiểu vùng nên giáo viên hợp đồng cũng sẽ không được tăng lương.

Xem thêm: Tiền lương của người lao động năm 2022 thay đổi như thế nào?

Trên đây là bảng lương giáo viên năm 2022 khi không cải cách tiền lương và dự kiến không tăng lương tối thiểu vùng. Nếu còn vấn đề gì không rõ, độc giả có thể liên hệ 1900.6199 để được hỗ trợ, giải đáp thắc mắc.

>> Toàn cảnh chính sách tiền lương năm 2022

Thông báo chính thức: Duhocnhatban.edu.vn - Các bài viết được chúng tôi tổng hợp và biên soạn từ nhiều nguồn trên internet. Nêu chúng tôi có sử dụng hình ảnh và nội dung của các bạn mà chưa cập nhật nguồn, Xin liên hệ với chúng tôi thông qua email: info@Duhocnhatban.edu.vn để chúng tôi đc biết và cập nhật đầy đủ. Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết của chúng tôi.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *